Heatshow Evolution Wrestling

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
Heatshow Evolution Wrestling

มวยปล้ำออนไลน์ในสไตล์ Full-houseshow แห่งแรกของประเทศไทย

ball622529
the Enigman
FWsprite
Arm
The Soul
bigpro
Diamond Wolf
Admin
12 posters

Cyril Roulette ... มวยปล้ำคือ "งานอดิเรกที่สุดยอด"

Admin
    Admin
    Admin

Cyril Roulette ... มวยปล้ำคือ "งานอดิเรกที่สุดยอด" Empty Cyril Roulette ... มวยปล้ำคือ "งานอดิเรกที่สุดยอด"

ตั้งหัวข้อ  Admin Thu Jun 09, 2011 11:16 pm

Cyril Roulette "The Magician Legendary"

Cyril Roulette ... มวยปล้ำคือ "งานอดิเรกที่สุดยอด" 5964

หลังจากเริ่มแรกมาตั้งแต่เดือนที่แล้ว โปรเจก Today Wrestler เดินทางมาถึงโค้งสุดท้ายแล้ว และคนที่มาจะพูดคุยกับเราในวันนี้เป็นรายที่ 9 เขาคือหนึ่งในผู้เล่นจากยุคแรกของวงการมวยปล้ำออนไลน์ และมีประสบการณ์ดูมวยปล้ำมาอย่างยาวนานอีกคนหนึ่ง เจ้าของตัวละครตำแหน่ง Grandslam คนแรกของวงการ "Rampage" และเจ้าของตัวละครแชมป์ Cyber คนปัจจุบัน "Cyril Roulette" อีกทั้งยังเคยดำรงตำแหน่งหัวหน้าทีมเขียนบทของสมาคมอันดับ 1 ในอดีตอย่าง CWF อีกด้วย วันนี้กล้าพูดได้เลยว่าเป็นบทสัมภาษณ์ที่ดีที่สุดในโปรเจกนี้ ท่านจะได้ทั้งความบันเทิงความรู้และที่สำคัญคือได้รับประสบการณ์ใหม่ๆร่วมกันไปด้วย ไปชมกันเลยดีกว่ากับ Today Wrestler NO.9 คนนี้

HEAT : สวัสดีครับ Cyril มาแนะนำตัวกันสักหน่อยครับ
    Cyril : สวัสดีครับชื่ออาร์มครับ(หรือจะเรียกแรม,แหล่ม ก็แล้วแค่สะดวกครับฮ่าๆ) อยู่ในวงการมาก็หลายปีอยู่(คิดขี้เกียจนับว่ากี่ปี 555+) ตัวละครที่เคยเล่นมาก่อนก็คือ Rampage, Joker และเดอะงับ (ทั้งหมดนี้คือคนเดียวกันแค่เปลี่ยนชื่อ) เคยสังกัดค่าย NOW,CWF และ TCW

HEAT : ตอนนี้ยังติดตามมวยปล้ำอยู่รึเปล่าครับ ? แล้วชอบค่ายไหนเป็นพิเศษ
    Cyril : ติดตามครับ ตอนนี้ก็ติดตามแต่ WWE นี่แหละ TNA บ้างบางโอกาส มีดูแมทช์อินดี้ๆบ้างที่เพื่อนแนะนำมา เนื่องจากเวลาไม่ค่อยจะมี 555+

HEAT : คิดว่ามวยปล้ำสมัยนี้กับเมื่อก่อน แบบไหนสนุกกว่ากันครับ ? แล้วอะไรทำให้มันต่างกัน
    Cyril : สมัยก่อนสนุกกว่าเยอะครับคือผมมันประเภทชอบดูพวกฮาร์ดคอร์หรือแมทช์แปลกๆอยู่แล้ว ซึ่งปัจจุบันไม่ค่อยจะมีให้เห็นนัก ประกอบกับมวยปล้ำสมัยก่อนมีเนื้อเรื่องที่น่าติดตาม+สนุกมากๆ ถ้าเทียบกับเนื้อเรื่องของสมัยนี้ เรียกได้ว่าสนุกทุกระดับตั้งแต่แชมป์ระดับล่างยันแชมป์โลก หรือแม้กระทั่งคู่ที่ไม่มีแชมป์เป็นเดิมพัน ยังน่าติดตามมากกว่าเนื้อเรื่องคู่ชิงแชมป์โลกสมัยนี้

HEAT : มีนักมวยปล้ำคนโปรดรึเปล่าครับ ?
    Cyril : ถ้าเอาที่ชอบที่สุดจริงๆคนเดียว Chris Jericho เป็นคำตอบสุดท้ายครับ ^_^

HEAT : ในวงการมวยปล้ำออนไลน์ล่ะครับ ประสบการณ์สูงขนาดนี้มีไอดอลมาก่อนมั้ย ?
    Cyril : ไม่มีครับ ตอนผมเพิ่งเริ่มสมัครวงการมวยปล้ำออนไลน์เริ่มมาปีกว่าๆเองครับผม โปรไฟล์แรกที่คิดได้ก็เอาแนวคิดมาจากนักมวยปล้ำที่ชอบมามิกซ์ๆกันเป็นตัวของตัวเอง (Kurt Angle + Edge) กลายมาเป็น”เดอะงับ”ครับ ถ้าจะเอาไอดอลจริงๆก็คงเป็นพี่ Face Of Shadow (จำชื่อเล่นพี่เขาไม่ได้เรียกแต่ FOS) หรือผู้ก่อตั้ง TCW สมาคมมวยปล้ำออนไลน์แห่งแรกในประเทศไทย ที่เป็นจุดเริ่มต้นของวงการมวยปล้ำออนไลน์จนถึงทุกวันนี้

HEAT : ไปยังไงมายังไงถึงได้เข้ามาพัวพันกับมวยปล้ำออนไลน์ได้ล่ะครับ ? ช่วยรำลึกความหลังสักนิด
    Cyril : ช่างเป็นความหลังที่นานแสนนาน…มาก 555+ เริ่มแรกผมก็ดูมวยปล้ำผ่าน UBC นี่แหละ (True Vision ปัจจุบัน) สมัยเด็กๆก็บ้ามวยปล้ำเอามากๆ พอเข้ามาที่บอร์ดน้าติงก็เห็นมีโปรโมทสมาคม TCW อยู่เลยสนใจลองมาสมัครดู แต่ตอนนั้นเป็นช่วงขาลงของ TCW พอดี พอเห็นสมาคม CWF มาโปรโมตเลยย้ายไปสมัครที่ CWF แทนครับ ก็เริ่มจากเป็นแชมป์ระดับสามก่อนแล้วค่อยๆไต่เต้าขึ้นมาเป็นแชมป์โลก ตอนที่ผมได้แชมป์โลกครั้งแรกก็คือตอนที่ CWF หรือวงการมวยปล้ำออนไลน์ได้ให้กำเนิดแกรนด์สแลมคนแรกนั่นเอง

HEAT : มวยปล้ำออนไลน์สมัยก่อนกับปัจจุบัน ต่างกันอย่างไรบ้างครับ ?
    Cyril : แตกต่างครับ ข้อเสียเด่นๆของมวยปล้ำออนไลน์สมัยก่อนก็คือไม่มีการบันทึกสถิติไว้ครับ ว่าใครได้แชมป์ตอนไหนเมื่อไหร่อย่างไร และเสียให้ใคร ถือเป็นจุดบอดอย่างนึงเลย ทำให้ชนรุ่นหลังไม่สามารถขุดประวัติศาสตร์ขึ้นมาดูได้ 555+ แต่ในสมัยนี้ได้มีการบันทึกเป็นประวัติชัดเจน ซึ่งผมชอบในตรงนี้มาก ด้านสังคมก็ต่างกันสมัยก่อนตั้งแต่นักมวยปล้ำระดับล่างยันผู้บริหารสูงสุดทุกคนคือเพื่อนหรือพี่น้องกันหมดครับ พูดคุยเฮฮากันได้ทุกเรื่อง ยกตัวอย่างเช่นพอคนเขียนบทลงไม่ตรงเวลาปุ๊บ! ก็จะเกิดเสียงบ่นด่าจากเพื่อนๆในสมาคมทั้งหลายกระหน่ำเข้ามาไม่ยั้งเนื่องจากสนิทกันจนเกินไป 555+ สำหรับผมสมัยนี้น่าจะแบ่งแยกหน้าที่ของแต่ละคนไว้ชัดเจนมากกว่าหรือหมายความว่าผู้บริหารดูจะมีอำนาจเด็ดขาดมากกว่านั้นเอง และข้อแตกต่างที่สำคัญที่สุดก็คือกฎ 1/1/1 (1คน1ตัวละคร1สมาคม) ซึ่งในอดีตจะมีการเข้มงวดกับกฎนี้มากถ้าถูกจับได้ว่าละเมิดกฎก็จะมีโทษขั้นร้ายแรงถึงขนาดถูกแบนออกจากวงการกันเลยทีเดียว ด้วยกฎนี้นี่เองทำให้มวยปล้ำออนไลน์สมัยนั้นรุ่งเรืองถึงขีดสุด ถ้าจะให้เปรียบเทียบอีกคงยาวเหยียดกว่านี้ตามประสาคนแก่บ่นระลึกความหลัง 555+ เอาเป็นว่าทุกยุคทุกสมัยมันก็มีข้อดีข้อเสียของตัวมันเอง อยู่ที่เราจะสนุกกับมันมากน้อยแค่ไหน

HEAT : คุณเคยเป็นทีมเขียนบทระดับเฮดด้วยใช่ไหม อยากรู้ว่าการเขียนแมทช์หรือบทในอดีตกับปัจจุบันในข้อแตกต่างอะไรบ้าง ?
    Cyril : ใช่ครับผมเคยเป็นทีมเขียนบทระดับเฮดมาก่อน ในสมัยก่อนการใส่เอฟเฟกในแมทช์ให้ได้ลุ้นให้อ่านง่ายคงไม่มากเท่าสมัยนี้ แต่ลีลาหรือแมทช์การปล้ำผมว่าสมัยก่อนทำได้ดีกว่า(เนื่องจากมันออกแนวแฟนตาซีหน่อยๆ 555+) ทำให้มีสีสันในการอ่าน ในช่วงที่มวยปล้ำออนไลน์พีคถึงขีดสุดนั้นสัปดาห์นึงมีโชว์ถึงสามโชว์ด้วยกัน(จันทร์ พุธ ศุกร์)ยังไม่รวม PPV (ผมไม่รู้ว่าสมาคมอื่นในตอนนี้มีแบบนี้หรือป่าวนะ) ซึ่งแน่นอนว่าการทำงานค่อนข้างจะรัดตัวเลยทีเดียวเนื่องจากมีเวลาเตรียมเขียนบทไม่ถึงหนึ่งวัน แล้วถ้าสัปดาห์ในมี PPV งานก็จะหนักเพิ่มเป็นเท่าตัว ยิ่ง PPV ศึกใหญ่ที่สำคัญๆบางแมทช์ก็มีความยาวหลายหน้าA4กันเลยทีเดียว เรียกได้ว่าเติมเต็มความสนุกได้ต่อเนื่องและถึงใจ ซึ่งยากมากที่จะกลับไปเห็นแบบในอดีตอีกครั้ง

HEAT : จากอดีต Rampage ตำนาน CWF ปัจจุบัน Cyril Roulette ทำไมถึงเลือกตัวนี้มาใช้เล่น ? แทนที่จะเป็นตัวที่โด่งดังนั่น
    Cyril : ตัวละคร Rampage สำหรับตัวผมมันหมดความท้าทายหรือเลยจุดพีคไปแล้ว ถ้าจะให้เอามาเล่นอีกคงไม่มีความท้าทายอะไร จึงคิดที่จะสร้างตัวละครขึ้นมาใหม่แทน นั่นก็คือ Cyril Roulette ครับ แต่แน่นอนผมยังรักและผูกพันในตัวละคร Rampage อยู่ และพร้อมที่จะนำกลับมาเล่นเสมอ ถ้า CWF กลับมาอีกครั้ง

HEAT : คำถามสุดท้ายตามเคย คิดว่าได้อะไรบ้างจากการชมมวยปล้ำและได้เข้าสู่วงการมวยปล้ำออนไลน์
    Cyril : สิ่งแรกเลยก็คือเพื่อนครับ เพื่อนที่สนใจในเรื่องเดียวกับเรา จนกลายมาเป็นเพื่อนสนิทที่สามารถคุยได้ทุกเรื่อง ทุกวันนี้ผมยังคุยติดต่อกับเพื่อนๆสมัยอยู่ CWF เกือบจะทุกวันเลยก็ว่าได้ สิ่งที่สองก็คือได้ผ่อนคลายจากการเรียนการทำงาน ผมคิดว่ามันเป็นงานอดิเรก ซึ่งผมมองว่าถ้าเราแบ่งเวลาเป็นเราก็จะสามารถมีเวลามาผ่อนคลายและสนุกกับมันได้ สมมติเช่นเราเครียดๆกับการเรียนการทำงานมา อยากหาที่ระบาย ก็เข้ามาต่อบทได้ติดตามเนื้อเรื่อง ได้ใช้วาจาเชือดเฉือนคนสบายใจกันไปไม่ผิดกฎหมายด้วย (ฉะนั้นใครต่อบทกับผมเวลาผมเครียดๆกับงานก็ระวังตัวไว้หน่อยนะครับ 555+)

HEAT : ขอบคุณที่ให้เราได้สัมภาษณ์ครั้งนี้ครับ
    Cyril : ยินดีครับผม ^_^

-------------------------------------------------------------------
    To be continue
    Heat Wrestler

Cyril Roulette ... มวยปล้ำคือ "งานอดิเรกที่สุดยอด" Empty Re: Cyril Roulette ... มวยปล้ำคือ "งานอดิเรกที่สุดยอด"

ตั้งหัวข้อ  Diamond Wolf Fri Jun 10, 2011 12:31 pm

เป็น Superstar อีกคนที่ผมยกย่อง
    bigpro
    bigpro
    Minor Superstar

Cyril Roulette ... มวยปล้ำคือ "งานอดิเรกที่สุดยอด" Empty Re: Cyril Roulette ... มวยปล้ำคือ "งานอดิเรกที่สุดยอด"

ตั้งหัวข้อ  bigpro Fri Jun 10, 2011 8:01 pm

สุดยอดครับ Rampage นี่ชอบมาก... อิ รุ่น NOW นี่การต่อบทแกนี่หาตัวจับยากมากปัจจุบันก็ยังยากอยู่ 555

ต่อบทกะเฮียนี่ปาดเหงื่อเลย... นับถือคนนึงเลยครับ
    The Soul
    The Soul

ตั้งหัวข้อ  The Soul Sat Jun 11, 2011 5:51 pm

ยอมรับเลยครับคนนี้ โดยเฉพาะเรื่องการต่อบท อิอิ
    Arm
    Arm

ตั้งหัวข้อ  Arm Sat Jun 11, 2011 7:01 pm

ผมอาจไม่รู้จักเขา แต่ขอยอมรับเขาเรื่องการต่อบทครับ ผมเห็นเขาต่อมาผ่านๆตาในที่ค่ายนี้แหละครับ
    FWsprite
    FWsprite
    Rookie

ตั้งหัวข้อ  FWsprite Sat Jun 11, 2011 7:59 pm

ตอนนั้นเข้า NOW ตอนปลายๆก็ได้เห็นพี่ Rampage อยู่บ้าง 555

ถือว่าโ๙คดีที่ได้เห็นการต่อบทของพี่แกหรืออะไรหลายๆอย่าง!!
    the Enigman
    the Enigman

ตั้งหัวข้อ  the Enigman Sat Jun 11, 2011 8:40 pm

bigpro พิมพ์ว่า:สุดยอดครับ Rampage นี่ชอบมาก... อิ รุ่น NOW นี่การต่อบทแกนี่หาตัวจับยากมากปัจจุบันก็ยังยากอยู่ 555

ต่อบทกะเฮียนี่ปาดเหงื่อเลย... นับถือคนนึงเลยครับ

ตอนต่อบทเหนื่อย แต่ตอนเขียนบทนี่สนู้กสนุก เพราะไม้ตายพี่แกใช้ที่ไหนก่ะดั้ย หุหุ

เป็นบทสัมภาษณ์ที่ดีทีเดียวเลยครับ
    ball622529
    ball622529

ตั้งหัวข้อ  ball622529 Sat Jun 11, 2011 11:50 pm

พี่ๆในสมามนี่ต่อบทกันเก่งมากๆ
    ทำให้ผมเกร็งๆอยู่เหมือนกันว่าผมอาจจะทำได้ไม่ดี เพราะว่าผมไม่เคยผ่านวงการมวยปล้ำออนไลน์มาก่อนเลย

ปล.ถ้าผิดผลาดประการใดก็ขออภัยพี่ๆด้วยนะครับ มือใหม่จริงๆ
    Cyril Roulette
    Cyril Roulette

ตั้งหัวข้อ  Cyril Roulette Sun Jun 12, 2011 11:27 am

ขอบคุณทุกกระแสตอบรับนะครับ ^_^
    ice25897

ตั้งหัวข้อ  ice25897 Sun Jun 12, 2011 2:20 pm

ต่อบทนี่สุดยอดแน่นอน ^^ แถมยังอยู่ในวงการนี้ นานมากพอสมควร คนนึงเลย สุดยอดฮะ ^^
    framewwe123
    framewwe123

ตั้งหัวข้อ  framewwe123 Sun Jun 12, 2011 3:28 pm

เท่ห์สุดๆ ต่อบทสุดยอด มือ1ในนี้จริงๆครับ
    Jack_Blueman
    Jack_Blueman

ตั้งหัวข้อ  Jack_Blueman Mon Jun 13, 2011 9:25 pm

เรื่องต่อบทกะแรมป์นี่สนุกนะ ตอน NOW ได้มีโอกาสสัมผัสมาแล้ว

มันเหมือนคอยกระตุ้นอยู่ตลอดเวลาว่ากำลังต่อบทกับระดับตำนานอยู่นะ (รวมทั้งตำนาน CWF ทั้งหมดทั้งปวงที่เจอใน NOW)

ต้องขอบอกว่ามันมาก

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 6:04 pm