Heatshow Evolution Wrestling

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
Heatshow Evolution Wrestling

มวยปล้ำออนไลน์ในสไตล์ Full-houseshow แห่งแรกของประเทศไทย

DanielsoN
Diamond Wolf
The Soul
the Enigman
Bond
framewwe123
Admin
11 posters

The Enigman ... มวยปล้ำคือ "ความสร้างสรรค์"

Admin
    Admin
    Admin

The Enigman ... มวยปล้ำคือ "ความสร้างสรรค์" Empty The Enigman ... มวยปล้ำคือ "ความสร้างสรรค์"

ตั้งหัวข้อ  Admin Thu May 12, 2011 3:14 pm

The Enigman "Hero of Creative"

The Enigman ... มวยปล้ำคือ "ความสร้างสรรค์" TheHurricane

เคยได้ยินคำว่าที่ว่า "จินตนาการสำคัญกว่าความรู้" บ้างไหมครับ ? ทุกวันนี้สังคมเรากำลังฮิตมากเรื่องการเสริมสร้างจิตนาการ (ตัวอย่างเช่นโฆษณาของนิชคุณ) และมันก็เป็นความจริงโดยเฉพาะกับโลกของมวยปล้ำออนไลน์ ซึ่งความคิดสร้างสรรค์มีส่วนสำคัญต่อการเจริญก้าวหน้าของผู้เล่น มันครอบคลุมไปทุกอย่างไม่ว่าจะเป็นการต่อบท , การคิดคาแรคเตอร์ที่หลากหลาย , การเขียนบท จะสังเกตได้ว่าคนที่มีความคิดอันแปลกแยก (ในทางที่ดี) จากคนอื่นมักจะประสบความสำเร็จได้อย่างรวดเร็ว และโดดเด่นขึ้นมาจากคนทั่วๆไป The Enigman เป็นตัวละครหนึ่งที่รังสรรค์ขึ้นโดยนักประพันธ์ทางมวยปล้ำออนไลน์อย่างพี่นิวส์ เจ้าของผู้สร้างคาแรคเตอร์อันโดดเด่นไว้มากมาย เขาเป็นดั่งจิตรกรที่บรรเลงสีสันลงบนตัวละครทุกตัวที่สร้างขึ้น บททุกตอนที่ลงมือเขียน และวันนี้เราจะมาสัมผัสเขาให้มากขึ้นไปอีก

HEAT : สวัสดีครับคุณ Enigman ช่วยแนะนำตัวในแบบของคุณหน่อย
    Enigman : หย่ะฮู้ววววววววววววววววววววว์ the Enigman มาแร้วนะฮ้าฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟว์

HEAT : ตอนนี้ดูมวยปล้ำบ่อยไหมครับ ?
    Enigman : ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ดูฮะ ส่วนใหญ่จะดูความขาวอวบของสาวๆจากหนังไอ้มดแดงแปลงกายกะขบวนการ 5 สีซะมากกว่า

HEAT : เล่นมวยปล้ำออนไลน์มานานแค่ไหน ? แล้วตอนนี้สังกัดที่ไหนบ้างครับ
    Enigman : นานจนจำไม่ได้แล้วว่าเริ่มครั้งแรกปีไหน ไม่ใช่ว่านานมาก แต่แก่แร้ว ตอนนี้ที่สังกัดก็ TCPW กับ Heatshow นี่แหละ

HEAT : มวยปล้ำในชีวิตจริง ใครเป็นแรงบัลดาลใจให้กับคุณบ้าง ?
    Enigman : ถ้าพูดถึงการสร้างตัวละคร แทบทุกคนจะมีส่วนในการสร้างตัวละครของผม อย่าง Triple H นี่ผมเอาความไม่ยอมใครง่ายๆ+อำนาจบาทใหญ่+พละกำลัง+ความทารุณ มาเป็นส่วนหนึ่งของ Dominic de la Cruz แต่ถ้าพูดถึงการดำรงชีวิต ผมยกให้ป๋าชอว์น Shawn Michaels นะ ทั้งการวางตัว ทั้งเรื่องแนวคิดในการดำรงชีวิต หรือจะเป็นการที่ป๋าแกศรัทธาในศาสนาของแก นั่นก็เป็นสิ่งดีที่น่ามาปรับใช้ในการดำรงชีวิตของเรานะ

HEAT : ในวงการมวยปล้ำออนไลน์ล่ะ คุณยึดใครเป็นต้นแบบ ?
    Enigman : ถ้าตอบว่าไม่มีจะได้มั้ยเนี่ย จริงๆแล้วผมไม่มีไอดอลหรอกนะฮะ เพียงแต่ถ้าพูดถึงผมนำข้อดีของใครมาปรับใช้กับตัวเองบ้าง แน่นอนว่าเป็นตาไผ่กะตาบอนด์นั่นแหละ

HEAT : มาเริ่มเข้าวงการมวยปล้ำออนไลน์ได้ยังไง ? (เอาจริงๆนะ)
    Enigman : Kamikaze บุรุษแว่นในตำนานเป็นผู้ชักชวนเข้ามา จากการที่มันมาทำให้ผมชอบมวยปล้ำก่อน (โดยการขอไปดู RAW ที่บ้านผม) แล้วมันก็พาผมให้รู้จักกับวงการนี้ ตอนนั้นที่เข้าไปตอนแรกยังเกรียนๆอยู่เลยฮะ ไม่ค่อยโพสตอบอะไรเค้าเท่าไหร่ บางทีก็อ่านแต่บทตัวเอง เรียกว่าเกรียนทำไรอินิวทำหมด (ตอนอยู่ CWF โพสไป 13 โพสเองฮะ...) แต่ยังคงประทับใจกับความสนุกของบทและโปรไฟล์โคตรเทพไม่รู้ลืม (แม้เจ้าของโปรไฟล์โคตรเทพอย่างพี่ตั้มจะลืมไปแล้วก็เหอะว่าตัวเองเคยเล่นเป็นตัวอะไรไว้....)

HEAT : เราเห็นคุณสร้างตัวละครแฟนตาซีออกมาได้เรื่อยๆ ไปเอาแนวคิดมาจากไหนนักหนาครับ ?
    [color=olive]Enigman : มันมีอยู่ทุกที่นะไอ้แนวคิดอ่ะ เพียงแต่เราจะสามารถหยิบฉวยมันออกมาได้มั้ย อย่างหนึ่งคือคุณต้องเสพสื่อให้หลากหลาย แล้วรู้จักดึงเอาสิ่งที่อยู่ในสื่อที่เราเสพนั้นออกมาเพื่อเป็นส่วนหนึ่งของตัวละคร เช่น ถ้านั่งดูไอ้มดแดงแปลงกาย เราอาจจะดึงหัวใจรักความยุติธรรมของฮอนโก ทาเคชิ มาเป็นลักษณะนิสัยของตัวละครของเราก็ได้ หรือจะเอาต้นแบบความเป็นค้างคาวจาก มนุษย์ดัดแปลงค้างคาวในเรื่องไอ้มดแดง มาเป็นความสามารถของตัวละครเราก็ได้ เป็นต้น ผมเป็นคนที่อ่านหนังสือเยอะ แล้วอ่านหลากหลายแนว ตั้งแต่การ์ตูนรั่วๆล้อเรื่องอื่นไปเรื่อย ไปจนถึงนิยายวิทยาศาสตร์ของนักเขียนรางวัลซีไรต์ ถ้าอยากสร้างตัวละครให้หลากหลาย ไม่ยากหรอก แค่ลองคิดนอกกรอบอีกซักนิดมันก็ได้แล้ว[/color]

HEAT : เปรียบเทียบมวยปล้ำในยุคปัจจุบันกับยุคอดีต คุณชอบดูแบบไหนมากกว่าครับ
    Enigman : อดีต เอาเข้าจริงมันก็สนุกไปคนละแบบนะ ในยุคก่อนก็จะสนุกแบบเถื่อนๆ แมนๆ เป็นความบันเทิงประเภทที่ผู้ชายดูกัน เดี๋ยวนี้มันก็สนุกอีกอย่างตรงที่เนื้อเรื่อง แล้วก็การปล้ำที่มันดูแอ็คชั่นงามกว่าเมื่อก่อนน่ะ เมื่อก่อนรู้สึกว่ามันเน้นพลังเยอะไปหน่อย เดี๋ยวนี้ท่าสวยๆเยอะด้วย

HEAT : คิดว่าการสร้างสรรค์คาแรคเตอร์ที่ดีควรมีคุณสมบัติอย่างไร ?
    Enigman : อย่างหนึ่งเลยคือคุณต้องสร้างมิติให้กับตัวละคร ตัวละครที่ดีต้องมีปูมหลังที่แน่น ส่วนใหญ่ก็จะเป็นเรื่องราวในอดีตที่ทำให้ตัวละครของคุณเป็นอย่างที่มันเป็นในปัจจุบัน หรือพื้นเพที่บ้านว่าที่บ้านมีวิธีการเลี้ยงหรือปลูกฝังยังไง เป็นต้น ลองคิดถึงสิ่งแวดล้อมรอบตัวของตัวละครเหล่านั้นว่าอะไรจะเป็นปัจจัยที่ทำให้ตัวละครนี้เป็นอย่างที่เป็นในปัจจุบัน เรียกว่าเหมือนเรากำลังนึกถึงคนเป็นๆคนนึงน่ะ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับว่าเราศึกษาตัวละครของเรามากน้อยแค่ไหน และสิ่งที่สำคัญอีกอย่างคือการยืนอยู่บนหลักความเป็นจริง อย่าโม้เหม็นว่าเกิดเมื่อ 4,000 ปีก่อน เป็นเพื่อนของมหากษัตริย์ตุตันคาเมน เคยช่วยนายพลเวลลิงตันรบที่วอเตอร์ลู จนทำให้นโปเลียนพบกับความปราชัยครั้งแรกและครั้งเดียวมาแล้ว หรือเกิดจากเลือดของท้าวมาลีวราช ยักษ์ผู้ตั้งมั่นในธรรม จึงเกิดมามีรูปร่างคล้ายยักษ์แต่จิตใจดีงาม อะไรแบบนี้ ขอร้องว่าอย่า โปรฯท่านจะไม่น่าเชื่อถือทันที

HEAT : คำถามสุดท้าย คิดว่ามวยปล้ำให้อะไรกับชีวิตบ้าง ?
    Enigman : มันให้ความบันเทิงกับผมนะ มันเป็นอีกหนึ่งรูปแบบความบันเทิงที่ผมจะเสพ เท่านั้นเอง แต่ถ้าถามว่ามวยปล้ำออนไลน์ให้อะไรกับผม หนึ่งเลยคือมันสนองความต้องการของผมในการสร้างตัวละครและการนำตัวละครมาโลดแล่น สองคือเมื่อครั้งที่ผมเข้า NOW ใหม่ๆ ผมเจอผู้คนมากหน้าหลายตา หลายอาชีพคละปนกันไป มีทั้งนักศึกษาสาขาจิตวิทยา มีทั้งนักศึกษาม.เอกชนผู้บ้าเพลงเมทัล มีทั้ง(อดีต)ผู้ช่วยผู้กำกับ มีทั้งเด็กอายุ 12 ที่นอกจากไม่เกรียนแล้วความคิดความอ่านยังล้ำหน้าผู้ใหญ่บางคนอีกตะหาก หรือจะเป็นไอ้หนุ่มจากภาคเหนือที่เรียกผมว่าจารย์ตลอด เป็นต้น สามคือเรื่องราวดีๆที่เกิดจากการได้พูดคุยและเชื่อมสัมพันธ์กับคนเหล่านั้น เหมือนกับวงการนี้จะบอกผมกลายๆว่า ถึงจะเป็นโลกออนไลน์ แต่ก็สามารถหาเพื่อนดีๆได้ที่นี่

HEAT : ขอบคุณที่สละเวลาในวันนี้ครับ
    Enigman : แฮ่ๆ ขอบคุณฮะ

-------------------------------------------------------------------
    To be continue
    framewwe123
    framewwe123
    Minor Superstar

The Enigman ... มวยปล้ำคือ "ความสร้างสรรค์" Empty Re: The Enigman ... มวยปล้ำคือ "ความสร้างสรรค์"

ตั้งหัวข้อ  framewwe123 Thu May 12, 2011 3:24 pm

ฮีโร่เป็นนี่แหละครับ
    เป็นแบบอย่างที่สร้างสรรค์
    สุดยอดจริงๆครับ
    Bond
    Bond
    Rookie

The Enigman ... มวยปล้ำคือ "ความสร้างสรรค์" Empty Re: The Enigman ... มวยปล้ำคือ "ความสร้างสรรค์"

ตั้งหัวข้อ  Bond Thu May 12, 2011 3:29 pm

HEAT : ตอนนี้ดูมวยปล้ำบ่อยไหมครับ ?
    Enigman : ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ดูฮะ ส่วนใหญ่จะดูความขาวอวบของสาวๆจากหนังไอ้มดแดงแปลงกายกะขบวนการ 5 สีซะมากกว่า

ยังไม่วายทะลึ่งอีกนะพี่ 55 Laughing

พี่นิวพูดถูก การเล่นมวยปล้ำออนไลน์นั้น ช่วยในเรื่องความคิดสร้างสรรค์ด้านการสร้างตัวละคร การสร้างบทบาท และเสริมความเป็นตัวของตัวเอง

ไม่ใช่ว่่าไปก๊อปนักมวยปล้ำในดวงใจมาทั้งดุ้น แบบนั้นเขาเรียกว่าไม่มีหัวคิดครับ

พี่นิวเป็นตัวอย่างที่ดีแก่เด็กรุ่นใหม่ในเรื่องนี้มากครับ

(ขอเข้ามาตอบซักหน่อย)
    the Enigman
    the Enigman
    Heat Wrestler

ตั้งหัวข้อ  the Enigman Thu May 12, 2011 3:39 pm

Bond พิมพ์ว่า:

ยังไม่วายทะลึ่งอีกนะพี่ 55 Laughing

โกดตาไผ่ตรงเนี้ย อุตส่าห์ขีดฆ่าไอ้ตรงคำว่า "ความขาวอวบของสาวๆจาก" ไปแล้วนะ ยังจะเอาเส้นขีดฆ่าออกไปอีก งอน (แต่จริงๆก็ดูอ่ะนะ...)
    The Soul
    The Soul

ตั้งหัวข้อ  The Soul Thu May 12, 2011 4:58 pm

พี่นิวคือแบบอย่างที่ดีของคนรุ่นใหม่ในการเขียนโปรและคาแรกเตอร์

ไม่มีก็อปอะไรใครมาเลย คิดเองล้วนๆ

เป็นคนที่ทำให้ผมอยากคิดโปรที่มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองมากขึ้น

สมัยที่ผมเข้าวงการมวยปล้ำออนไลน์มาใหม่ๆ

โปรผมแม่มก็อป CM Punk มาทั้งดุ้น -*-

แต่พอผมลองมาอ่านโปรตัวของพี่นิว (ลืมชื่อไปแล้วอะ Keith อะไรซักอย่างมั้ง)

ทำให้คิดอยากเปลี่ยนคาแรกเตอร์ให้ดูเด่นมากขึ้น (เปลี่ยนเป็นว่าเล่นตอนอยู่ NOW จนเริ่มรำคาญตัวเอง -w-)

ก็นั้นละครับ ยังไงก็ขอให้พี่นิวอยู่กับวงการนี้ไปนานๆนะครับ ^^

ตั้งหัวข้อ  Diamond Wolf Thu May 12, 2011 5:31 pm

อยากเจออ่ะคนนี้ ตอบได้ดีครับ ขอชม Wink
    DanielsoN
    DanielsoN

ตั้งหัวข้อ  DanielsoN Thu May 12, 2011 5:38 pm

จริงๆแล้ว ผมไม่รู้จักพี่นิวส์มาก่อนนะเพราะผมมาไม่ทันช่วง NOW และครั้งแรกที่ผมสมัครที่นี่ ตอนที่พี่นิวส์ช่วยแนะนำโปรผมนี่ ผมยอมรับเลยว่าพี่เนี่ยสุดยอดมาก
    bigpro
    bigpro

ตั้งหัวข้อ  bigpro Thu May 12, 2011 6:00 pm

พี่นิวส์คือแบบอย่างของและตัวอย่างของคนที่เล่นมวยปล้ำออนไลน์ที่โปรไฟล์หลกหลายที่สุดคนนึงเลยนะครับเนี้ย
    Jack_Blueman
    Jack_Blueman

ตั้งหัวข้อ  Jack_Blueman Thu May 12, 2011 7:49 pm

พี่ชอบคาร์แรคเตอร์หลายๆคาร์แรคเตอร์ของนิวนะ

มันมีมิติในตัวของมันเองดีมาก มีจุดเด่นเป็นของตัวเองทุกตัว

แล้วยังปฎิบัติตัวดีอีกให้คำแนะนำดีๆให้สมาชิกหลายคน

น่ายกย่องครับ
    bishop
    bishop

ตั้งหัวข้อ  bishop Thu May 12, 2011 10:12 pm

นายสัมภาษณ์ได้ดีมาก เราจะฝ่า สิ่งชั่วร้ายไปด้วยกัน
    Drama
    Drama

ตั้งหัวข้อ  Drama Fri May 13, 2011 3:50 am

สำหรับผมแล้ว สิ่งหนึ่งที่เป็นเสน่ห์ให้แก่ตัวท่านเองก็คือ ท่านเปิดกว้างในหลายๆเรื่อง ผมเชื่อว่าท่านมองทะลุเข้าไปในความคิดของคนหลายๆคนได้อย่างไม่ยากเย็นนะ โดยสังเกตุจากการตรวจโปรไฟล์ของท่านเอง และอีกสิ่งหนึ่งคือ ท่านเป็นคนมีสไตล์ที่เป็นเอกลักษณ์ ซึ่งสามารถทำให้คนหลายๆคนยึดเป็นแบบอย่างได้อย่างดีเลยทีเดียว ผมก็เพิ่งมารู้ว่าท่านเป็นใครก็ที่ HEW นี่ล่ะ แต่สิ่งหนึ่งที่ผมเชื่อโดยที่ไม่จำเป็นต้องรู้จักท่านนานเป็นปีก็คือ ท่านเป็นคนแบบที่ผมเอ่ยมานั่นล่ะ

เวลาขณะนี้ Sun May 19, 2024 6:04 pm